กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมประชุมคณะทำงานกิจกรรม เดิน วิ่ง ปั่น ป้องกันอัมพาตครั้งที่ 8
ณ ห้องประชุม 4 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช
นายสมพงษ์ มากมณี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นประธานในการประชุมคณะทำงานการจัดกิจกรรม เดิน วิ่ง ปั่น ป้องกันอัมพาต ครั้งที่ 8 เฉลิมพระเกียรติ จังหวัดนครศรีธรรมราช ตามโครงการแสงนำใจไทยทั้งชาติ เดิน วิ่ง ปั่น ป้องกันอัมพาต ครั้งที่ 8 เฉลิมพระเกียรติ ครั้ง 2/2565 โดยมีนายแพทย์ ธรรมสถิตย์ พิบูลย์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช นายอนุชา นาคฤทธิ์ ผู้อำนวยการสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย จังหวัดนครศรีธรรมราช คณะกรรมการ เจ้าหน้าที่และผู้เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
สำหรับการจัดประชุมครั้งนี้เพื่อขับเคลื่อนและติดตามความก้าวหน้าการเตรียมความพร้อมในการจัดกิจกรรมของคณะกรรมการฝ่ายต่างๆ ทั้งนี้เพื่อให้การดำเนินงานใน "โครงการแสงนำใจไทยทั้งชาติ เดิน วิ่ง ปั่น ป้องกันอัมพาต ครั้งที่ 8 เฉลิมพระเกียรติ หัวข้อแผ่นดินไทย ไร้สโตรค ซึ่งเบื้องต้นได้กำหนดจัดขึ้นพร้อมกันทั่วประเทศ ในวันที่ 30 ตุลาคม 2565 เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ที่ทรงเป็นดั่งแสงนำใจ และทรงเป็นแบบอย่างแก่ประชาชนชาวไทย ในการรักษาสุขภาพและออกกำลังกาย โดยกำหนดจัดกิจกรรมในรูปแบบการออกกำลังกาย เดินวิ่ง ในระยะทาง 5 กิโลเมตร และ 11 กิโลเมตร เพื่อให้ประชาชนมีโอกาสออกกำลังกาย สร้างความตระหนักรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้องในการป้องกัน ดูแล และรักษาโรคหลอดเลือดสมอง ซึ่งในส่วนของจังหวัดนครศรีธรรมราช ได้แต่งตั้งคณะทำงานฝ่ายต่างๆ เพื่อขับเคลื่อนการจัดกิจกรรมดังกล่าวให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ จำนวน 9 ฝ่าย และจากการเปิดรับสมัครผู้สนใจเข้าร่วมกิจกรรมถึงวันที่ 10 กันยายน 2565ที่ผ่านมา ปรากฏว่ามีผู้สนใจสมัครเข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 1,136 คน แบ่งเป็นผู้สมัครในระยะทาง 5 กิโลเมตร จำนวน 972 คน และระยะทาง 10 กิโลเมตร จำนวน 164 คน โดยเป็นการสมัครทางระบบออนไลน์ จำนวน 370 คน และมาสมัครด้วยตัวเอง จำนวน 766 คน
ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช รับผิดชอบฝ่ายเทคนิคและนันทนาการ หน้าที่ กองเชียร์ขอบสนาม สร้างความบันเทิง นั่งวิ่งแฟนตาซี และประสานงานกับฝ่ายต่างๆที่เกี่ยวข้อง