กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 ตุลาคม 2565 นายแพทย์วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 เป็นประธาน เปิดกิจกรรมและกล่าวถึงความสำคัญของ “วันล้างมือโลก” (Global Hand Washing Day) ซึ่งตรงกับวันที่ 15 ตุลาคม ของทุกปี เพื่อสร้างวัฒนธรรมการล้างมือให้สะอาดสุขอนามัยทั่วโลก การล้างมือเป็นวิธีที่ง่ายที่จะป้องกันการแพร่กระจายของโรคต่างๆ รวมไปถึงโรค COVID – 19 ได้ การจัดกิจกรรมมีวัตถุประสงค์ เพื่อรณรงค์สร้างองค์ความรู้แก่เจ้าหน้าที่ และประชาชนที่มารับบริการในโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 11 ให้มีความตระหนักและล้างมือถูกวิธี ด้วยการล้างมือบ่อยๆ 2 ก่อน และ 5 หลัง โดยมีกิจกรรม สาธิตการล้างมือ 7 ขั้นตอน แจกสบู่ล้างมือและสเปรย์ล้างมือ และกิจกรรมเล่นเกมส์ตอบคำถามวันล้างมือโลก โดยมีเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ และผู้รับบริการเข้าร่วมกิจกรรม จัดโดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ณ บริเวณจุดบริการผู้ป่วยนอก
FB:https://www.facebook.com/media/set/?vanity=hpc11nakhonsi&set=a.5703416466387556
#15ตุลาคมวันล้างมือโลกGlobalHandWashingDay
#GlobalHandWashingDay2022 รวมกันเป็นหนึ่งเพื่อสุขอนามัยมือ : Unite for Universal Hand Hygiene