กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กิจกรรมมอบโล่เชิดชูเกียรติการขับเคลื่อนงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายผ่านกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 4
วันที่ 4 พฤศจิกายน 2564 ดร.สาธิต ปิตุเตชะ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข ประธานในพิธีฯ พร้อมด้วย นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย นายแพทย์อรรถพล แก้วส้มฤทธิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย ร่วมกิจกรรมมอบโล่เชิดชูเกียรติการขับเคลื่อนงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายผ่านกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 4 ซึ่งทางกระทรวงสาธารณสุขมีนโยบายส่งเสริมกิจกรรมทางกาย เพื่อประชาชนมีสุขภาพที่ดี โดยนำเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้ในกิจกรรมก้าวท้าใจ ภายใต้แคมเปญ "ก้าวท้าใจ Season 4 วิถีถัดไป 100 วัน 100 แต้มสุขภาพ" ซึ่งเป็นโครงการที่ประสบความสำเร็จเป็นอย่างมาก มีประชาชนให้ความสนใจและเข้าร่วมเป็นสมาชิกมากถึง 4,854,907 คน ร่วมกันสะสมการเผาผลาญพลังงานไปทั้งหมด 4,247,435,542 กิโลแคลอรี และมีการสร้างกลุ่มขับเคลื่อนกิจกรรมทั้งหมด 10,409 กลุ่ม จึงได้จัดกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 4 Awards มอบโล่รางวัลเชิดชูเกียรติเพื่อประกาศความสำเร็จของโครงการให้กับผู้ร่วมขับเคลื่อนโครงการทั้งสิ้น 153 รางวัล โดย ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ได้รับโล่รางวัลเชิดชูเกียรติ ร่วมขับเคลื่อนกิจกรรม “ก้าวท้าใจ Season 4” ในครั้งนี้ด้วย และร่วมการประชุมเชิงปฏิบัติการถอดบทเรียนและพัฒนากลไกการขับเคลื่อนกิจกรรมทางกายตามแผนการส่งเสริมกิจกรรมทางกาย พ.ศ.2561-2573 ระหว่างวันที่ 3 - 5 พฤศจิกายน 2565 ณ คลาสสิก คามิโอ โฮเต็ล แอนด์ เซอร์วิซ อพาร์ตเมนต์ จังหวัดระยอง จัดโดยกองกิจกรรมทางกายเพื่อสุขภาพ กรมอนามัย วัตถุประสงค์ เพื่อพัฒนาศักยภาพกลไกการขับเคลื่อนงานด้านกิจกรรมทางกายและการออกกำลังกาย แลกเปลี่ยนเรียนรู้ถอดบทเรียนการดำเนินงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายในระดับพื้นที่ โดยมีบุคลากรเครือข่ายส่งเสริมสุขภาพได้รับการพัฒนาศักยภาพในการขับเคลื่อนงานกิจกรรมทางกายและออกกำลังกาย โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจำนวน 300 คน