กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 พฤศจิกายน 2565 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 จัดประชุมชี้แจงการใช้โปรแกรมระบบบริหารมูลฝอยติดเชื้อ (E-Manifest) ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร 2 กลุ่มเป้าหมาย โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลในพื้นที่บริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 11และผู้ปฏิบัติเก็บขนมูลฝอยติดเชื้อของ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 11 โดยมีนางสาวกัญญาณัฐ ใจห้าว นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ ผู้รับผิดชอบงานมูลฝอยติดเชื้อระดับเขตสุขภาพ 11 เป็นวิทยากร วัตถุประสงค์เพื่อเป็นเครื่องมือรองรับการดำเนินงานตามประกาศกระทรวงสาธารณสุขเรื่องมาตรการควบคุมกำกับการขนมูลฝอยติดเชื้อเพื่อป้องกันการลักลอบมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ. 2565 และประกาศกรมอนามัย เรื่อง แบบบันทึกข้อมูลปริมาณมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ. 2565 ได้กำหนดให้ผู้รับผิดชอบแหล่งกำเนิดมูลฝอยติดเชื้อ ผู้รับขนมูลฝอยและผู้รับขนมูลฝอยติดเชื้อและผู้รับกำจัดมูลฝอยติดเชื้อหรือกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ ต้องใช้งานควบคุมควบคุมกำกับการขนส่งมูลฝอยติดเชื้อ(E-Manifest) ทุกครั้งที่มีการขนส่งมูลฝอยติดเชื้อหรือกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ ณ แห่งกำเนิด เพื่อประโยชน์ในการควบคุมการจัดการมูลฝอยติดเชื้อให้ได้รับการกำจัดอย่างถูกต้องและการบริหารจัดการมูลฝอยติดเชื้อให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ