กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 พฤศจิกายน 2565 ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพังงาประชุมเชิงปฏิบัติการ คณะทำงานระดับตำบล ( Change Agent ) ภายใต้โครงการส่งเสริมสุขภาวะเยาวชนและครอบครัวภาคใต้ หรือ คนใต้หยัดได้ พื้นที่ จังหวัดพังงา ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพังงา
วัตถุประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยน ประสบการณ์คนทำงานระดับพื้นที่ตำบล และจังหวัด เช่น การพัฒนาสมรรถนะกระบวนกรเปิดห้องเรียนพ่อแม่ สื่อสารเชิงบวก การพัฒนาแกนนำสภาเด็กและเยาวชนระดับตำบล และใน Next Step
- เน้นการพัฒนาคณะทำงานในระดับตำบล หรือ Change Agent
- เสริมสร้างกลไกในระดับตำบลให้เข้มแข็ง พัฒนาอย่าต่อเนื่อง ยั่งยืน และสามารถเชื่อมโยงกับกลไกระดับอำเภอและจังหวัด
โดยมี พื้นที่เป้าหมายเดิมมีการดำเนินงานมาตั้งแต่ พ.ศ.2563 ถึงปัจจุบัน จำนวน 3 ตำบล ได้แก่ อบต.ถ้ำ อำเภอตะกั่วทุ่ง .ทต.บางนายสี อำเภอตะกั่วป่า .อบต.โคกเจริญ อำเภอทับปุด ทีมประกอบด้วย อปท. ( รองนายกฯ ประธานสภาฯ นักพัฒนาชุมชน ) คณะกรรมการศูนย์พัฒนาครอบครัว รพ.ตะกั่วป่า รพ.ทับปุด รพ.สต. ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดโคกสวย ฝ่ายส่งเสริมสาธารณสุขจังหวัดพังงา พมจ. // สำนักงานศึกษาธิการจังหวัดพังงา