กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 พฤศจิกายน 2565 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและถอดบทเรียนการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ระดับ Challenge ณ โรงพยาบาลขนอม และเครือข่ายชุมชนต้นแบบ, ร้านอาหาร ในพื้นที่อำเภอขนอม จังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งเป็นโรงพยาบาลนำร่องในเขตสุขภาพที่ 11 ที่ร่วมพัฒนางานอนามัยสิ่งแวดล้อมในระดับ Challenge เพื่อพัฒนาสู่การเป็น Climate-Smart Health Care และความเป็นเลิศด้าน GREEN ส่งเสริมให้โรงพยาบาลบริหารจัดการสิ่งแวดล้อมตามมาตรฐานวิชาการและเป็นไปตามกฎหมายกำหนดไม่ก่อให้เกิดผลกระทบต่อชุมชมรายรอบ และเป็นต้นแบบในการขยายสู่ GREEN Communities ในการจัดการสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีสุขภาพดีให้แก่ประชาชนต่อไป