กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ตามที่สมัชชาใหญ่แห่งสหประชาชาติ กำหนดให้วันที่ 19 พฤศจิกายนของทุกปีเป็น “วันส้วมโลก” (World Toilet Day) โดยในปี 2565 กำหนดจัดกิจกรรมรณรงค์ ภายใต้หัวข้อ “ท่องเที่ยวอย่างมั่นใจ ส้วมสาธารณะไทยได้มาตรฐาน” กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับเทศบาลนครนครศรีธรรมราชและสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช จัดกิจกรรมรณรงค์วันส้วมโลก ปี 2565 ภายใต้หัวข้อ “ท่องเที่ยวอย่างมั่นใจ ส้วมสาธารณะไทยได้มาตรฐาน” ในวันที่ 21 พฤศจิกายน 2565 ณ บริเวณส้วมสาธารณะชุมชนท่าช้าง อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อรณรงค์สร้างกระแส กระตุ้นให้หน่วยงานทุกภาคส่วน รวมถึงผู้รับบริการ เกิดความตื่นตัว ตระหนัก และมีส่วนร่วมในการดูแลส้วมสาธารณะให้สะอาด เพียงพอ ปลอดภัย และส่งเสริมให้ประชาชนมีพฤติกรรมการใช้ส้วมสาธารณะที่ถูกต้อง ป้องกันไม่ให้เกิดการแพร่กระจายของเชื้อโรคออกสู่แหล่งน้ำและสิ่งแวดล้อม โดยมีนายวงศ์วชิร โอวรารินท์ รองนายกเทศมนตรีนครนครศรีธรรมราช เป็นประธานพร้อมทั้งประกาศนโยบายขับเคลื่อนการพัฒนาส้วมสาธารณะในพื้นที่เขตเทศบาลฯ และการรวมพลังทำความสะอาดส้วมสาธารณะ และพัฒนาสิ่งแวดล้อมโดยรอบส้วมสาธารณะ ทั้งนี้ ทางเทศบาลนครนครศรีธรรมราชได้รับมอบป้าย HAS ส้วมสาธารณะ โดย รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช และใบประกาศนียบัตรส้วมสาธารณะผ่านมาตรฐาน HAS ของกรมอนามัย โดย ตัวแทนผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ดร.ชัยณรงค์ แก้วจำนงค์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ เพื่อยกย่องเชิดชูเกียรติแก่หน่วยงานที่ปฏิบัติดีและสามารถแบบอย่างในการพัฒนาส้วมสาธารณะให้แก่พื้นที่อื่นๆในจังหวัดนครศรีธรรมราชต่อไป