กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 17 มกราคม 2566 ทีมงานอนามัยสิ่งแวดล้อมศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับทีมจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช ลงพื้นที่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านยูงงาม และโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านไร่ยาว อ.บางขัน จ.นครธรรมราช
เพื่อดำเนินการเฝ้าระวังคุณภาพน้ำบริโภคและคุณภาพน้ำอุปโภคในโรงเรียน จำนวนโรงเรียนละ 2 ตัวอย่าง รวมทั้งตรวจประเมินโรงอาหารตามเกณฑ์การพัฒนาคุณภาพโรงอาหารสำหรับโรงเรียนในถิ่นทุรกันดาร ทั้งนี้โรงเรียนได้ดำเนินการประเมินตัวเองตามแบบประเมินการพัฒนาโรงเรียนต้นแบบด้านการจัดการคุณภาพน้ำบริโภค
ซึ่งจากผลการประเมินตนเองพบว่าโรงเรียนอยู่ในระดับที่ต้องมีการพัฒนาด้านกระบวนการจัดการคุณภาพน้ำบริโภคของโรงเรียนต่อไป ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ที่ลงเยี่ยมได้ให้คำแนะนำในการพัฒนาทั้งด้านการจัดการคุณภาพน้ำบริโภคและการจัดการด้านสุขาภิบาลอาหารในโรงเรียน