กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 07.00-16.00 น. กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวันทำงาน จัดทำโครงการตรวจคัดกรองเบาหวานเข้าจอประสาทตา ซึ่งวันนี้ มีผู้ป่วยเบาหวานเข้ารับการคัดกรอง ทั้งหมด 214 คน จาก รพ.สต.บ้านบางจาก และ รพ.สต.บ้านบางใหญ่ ซึ่งจากการตรวจคัดกรองพบว่า ผู้ป่วยเบาหวานที่มีอาการผิดปกติ ต้องทำการส่งต่อพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ของ รพ.มหาราชนครศรีธรรมราช จำนวน 23 ราย เพื่อดำเนินการรักษาตามอาการในลำดับต่อไป จากกิจกรรมในครั้งนี้ทำให้ผู้ป่วยเบาหวานได้ตระหนักถึงการเผ้าระวังและควบคุมระดับนำ้ตาลตนเองไม่ให้มี ภาวะเบาหวานขึ้นตาได้