กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22-23 กุมภาพันธ์ 2566 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ให้การสนับสนุนสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นวิทยากรบรรยายหลักสูตรการฝึกอบรมการป้องกันและระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อตามประกาศกระทรวงสาธารณสุข กฎกระทรวงว่าด้วยการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ. 2545 ให้แก่กลุ่มเป้าหมายบุคลากรสาธารณสุขในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราช จำนวน 2 รุ่น รวม 250 คน ณ ห้องประชุมชั้น 5 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากรในโรงพยาบาลให้มีความรู้ความสามารถในการจัดการมูลฝอยติดเชื้อถูกต้องตามหลักวิชาการและเป็นไปตามกฎหมายกำหนด ตามหลักสูตรการฝึกอบรมการป้องกันและระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อตามประกาศกระทรวงสาธารณสุข กฎกระทรวงว่าด้วยการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ.2545 ซึ่งเนื้อหาประกอบไปด้วย ประเด็น สถานการณ์/กฎหมายที่เกี่ยวข้อง/ผลกระทบมูลฝอยติดเชื้อต่อสุขภาพและสิ่งแวดล้อม/การคัดแยก,เก็บรวบรวม,เคลื่อนย้าย,ขนส่งและกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ/การใช้อุปกรณ์ป้องกันอัตรานส่วนบุคคล รวมถึงการฝึกปฏิบัติการใช้โปรแกรมควบคุมกำกับมูลฝอยติดเชื้อตามกฎหมาย (E-manifest)