กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 20 เมษายน 2566 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน นำโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ และนางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ ได้ร่วมเป็นวิทยากรในการประชุมพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนและเจ้าหน้าที่สาธารณสุขที่รับผิดชอบงานกลุ่มวัยเรียน จังหวัดชุมพร จัดประชุม ผ่านระบบออนไลน์ Cisco Webex ระหว่างเวลา 08.30-16.00 น. ณ ห้องประชุมช่อมะเดื่อ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชุมพร
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่ายและส่งเสริมให้เด็กวัยเรียนสูงดี สมส่วน มีพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ และมีความรอบรู้ด้านสุขภาพแนวใหม่ใหม่ในยุคดิจิทัล ดำเนินการจัดประชุมโดย กลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชุมพร โดยมีประเด็นหลักในการบรรยาย ดังนี้
- การขับเคลื่อนโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพในประเทศไทย
- มาตรฐานและตัวชี้วัดระดับโลกสำหรับโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพ (Global Standards Health Promoting School and Indicators : GSHPS)
- มาตรฐานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (GSHPS) 10 องค์ประกอบ และ 6 ตัวชี้วัด
- การใช้งานโปรแกรมประเมินความรอบรู้ด้านสุขภาพในโรงเรียน (Digital Platform HPS Plus HL)
- แนวทางการดำเนินงานด้านภาวะโภชนาการในเด็กวัยเรียน
- โปรแกรมบันทึกและประเมินภาวะโภชนาการเด็ก KidDiary
- แนวทางการจัดการอาหารกลางวันในโรงเรียน
มีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยครูผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพในโรงเรียน และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในจังหวัดชุมพร จำนวนทั้งสิ้น 280 คน