กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 12 พฤษภาคม 2566 นางสาวถาวร พุ่มเอี่ยม พยาบาลวิชาชีพชำนาญการพิเศษ กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก และนางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้ร่วมเป็นวิทยากรในการประชุมพัฒนาแกนนำเครือข่ายตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2500 วัน โครงการขับเคลื่อนพัฒนาการเด็กสมวัยสูงดีสมส่วน จังหวัดนครศรีธรรมราช ปี งบประมาณ 2566 ณ ห้องประชุมชั้น 5 อาคาร 5 ชั้น สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ ส่งเสริมพัฒนาการและโภชนาการเด็กแรกเกิด – 5 ปี สร้างภาคีเครือข่ายการมีส่วนร่วมในการส่งเสริมสุขภาพเด็กและขับเคลื่อนนโยบายมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2500 วัน ใน 23 ตำบล 23 อำเภอ ประกอบด้วย ผู้แทนจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้แทนจากสถานบริการสาธารณสุข ผุ้แทนจากสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย และผู้แทนทีมพัฒนาเด็กและครอบครัว รวมจำนวนทั้งสิ้น 150 คน
ดำเนินการจัดประชุม โดย กลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีประเด็นหลักในการบรรยาย ดังนี้
- การดำเนินงานตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2500 วัน
- การพัฒนาคุณภาพการดำเนินงานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพ (4D)
โดย นางสาวถาวร พุ่มเอี่ยม พยาบาลวิชาชีพชำนาญการพิเศษ
- การติดตามและเฝ้าระวังการเจริญเติบโตของเด็กอายุ 0-5 ปี
- การจัดอาหารตามวัยที่เหมาะสมและเพียงพอต่อการเจริญเติบโต
โดย นางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ