กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 พฤษภาคม 2566 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ได้ลงพื้นที่ขับเคลื่อนการดำเนินงานโครงการยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้สุขภาพภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ในพื้นที่เครือข่ายบริการศูนย์อนามัยที่ 11
ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพบ้านแสงวิมาน
ทีมวิทยากรศูนย์อนามัยที่ 11
1.นางนันทนาถ ช่วยสกุล พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ
2.นางสาววิภารัตน์ ชุมหล่อ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
3.นายธีรชัย ยิ่งยวด นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
4.นางสาวปภาวี แหลมสัก นักโภชนาการ
วัตถุประสงค์ : เพื่อพัฒนารูปแบบการยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้สุขภาพภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ ไปประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับบริบทของครอบครัว และพื้นที่
โดยมีกลุ่มแกนนำครอบครัว ชุมชนบ้านแสงวิมาน ในพื้นที่ดำเนินการ จำนวน 40 คน เข้าร่วมอบรมเชิงปฏิบัติการ ถ่ายทอดความรู้แนวทางการสร้างพลังครอบครัวชุมชนรอบรู้สุขภาพภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ โดย ทีมวิทยากรศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช และบันทึกข้อมูล แบบสอบถามออนไลน์ ก่อน/หลัง การอบรม เพื่อยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้สุขภาพภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ และเป็นแนวทางการพัฒนางานด้านการส่งเสริมสุขภาพและป้องกันโรคในครอบครัว ชุมชน เกิดครอบครัวรอบรู้สุขภาพ (Health Literate Family)
เอกสารประกอบ
https://shorturl.asia/JbMhp