กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพังงา ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามมาตรฐานอนามัยสิ่งแวดล้อม GREEN & CLEAN Hospital ในสถานบริการสาธารณสุข พื้นที่จังหวัดพังงา ระหว่างวันที่ 6 - 9 มิถุนายน 2566 เพื่อเยี่ยมเสริมพลังและสนับสนุนการดำเนินงานด้านวิชาการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม เพื่อยกระดับการพัฒนาสู่มาตรฐาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge ในโรงพยาบาลและมาตรฐาน GREEN & CLEAN Sub-district Health Promoting Hospital ในโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล โดยลงพื้นที่โรงพยาบาล จำนวน 3 แห่ง ได้แก่ รพ.พังงา, รพ.ตะกั่วป่าและรพ.กะปงชัยพัฒน์ และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลจำนวน 3 แห่ง ได้แก่ รพ.สต.นบปริง, รพ.สต.บางม่วงและ รพ.สต.เหล จากการลงติดตามงานดังกล่าวได้สรุปผลการดำเนินงานร่วมกับ สสจ.พังงา พบว่า สถานบริการสาธารณสุข ทั้ง 6 แห่ง สามารถยกระดับการพัฒนาได้ตามเกณฑ์มาตรฐานกำหนดและมีโอกาสพัฒนายกระดับที่สูงขึ้น สามารถเป็นแบบอย่างการพัฒนาที่ดี ในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 11