กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กจัดประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้โรงพยาบาลตามมาตรฐานงานอนามัยแม่และเด็ก ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลระนอง จังหวัดระนอง ในวันที่ 8-9 มิถุนายน 2566 เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานอนามัยแม่และเด็กโรงพยาบาลระนอง ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลระนอง ได้แก่ ผู้บริหารโรงพยาบาล สูติแพทย์ กุมารแพทย์ พยาบาล นักวิชาการ ที่ปฏิบัติงานในแผนกฝากครรภ์ ห้องคลอด หลังคลอด หออภิบาลทารกแรกเกิดภาวะวิกฤต งานส่งเสริมสุขภาพเด็กดี ชมรมแม่และเด็ก รวมถึงผู้รับผิดชอบงานแม่และเด็ก สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด และผู้ที่เกี่ยวข้อง จำนวนประมาณ 120 คน โดยให้ความรู้แก่เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงาน แบ่งกลุ่มวิทยากรให้ความรู้ตามมาตรฐานของแต่ละงาน ลงพื้นที่หน้างาน แลกเปลี่ยนเรียนรู้การปฏิบัติงานเพื่อให้เป็นไปตามมาตรฐานงานอนามัยแม่และเด็ก เสนอแนะโอกาสพัฒนางาน
- ประเมินความพร้อมต่อสถานการณ์วิกฤติ ฉุกเฉิน โดยสร้างสถานการณ์สมมติขึ้น ตั้งแต่หญิงตั้งครรภ์ เจ็บคลอดนอกสถานที่ การนำเข้าสู่โรงพยาบาล การประสานงาน กระบวนการการดูแลในโรงพยาบาลทั้งหมด เพื่อทบทวนระบบบริการ โดยมีทีมจากศูนย์อนามัยที่ 11 และวิทยากร สูติแพทย์ กุมารแพทย์ พยาบาลห้องคลอด เป็นวิทยากร ให้ความรู้ แนะนำตามมาตรฐาน
- บรรยายหัวข้อ update in premature labor เพื่อนำไปสู่การขับเคลื่อนการเฝ้าระวัง และป้องกันการคลอดก่อนกำหนด ซึ่งเป็นปัญหาสำคัญของเขตพื้นที่จังหวัดระนอง
- สรุปผล นำเสนอ ผู้บริหารทราบถึงสถานการณ์ ระบบของโรงพยาบาลระนอง จุดเด่น และโอกาสพัฒนา
ผลการประชุมครั้งนี้พบว่า แต่ละแผนกสามารถปฏิบัติได้ตามมาตรฐานงานอนามัยแม่ปละเด็ก แต่ยังมีบางประเด็นที่ต้องติดตามต่อ ได้แก่ การส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ตามบันได 10 ขั้น และการส่งเสริมการสร้างความรอบรู้โดยกระบวนการโรงเรียนพ่อแม่