กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 12 มิถุนายน 2565 ทางกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่11 นครศรีธรรมราช จัดโครงการ พัฒนาโรงพยาบาลศูนย์อนามัยที่11 ตามมาตรฐาน GREEN & CLEAN hospital ปีงบประมาณ 2566
หลักสูตร “การป้องกันและระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อ” ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร ศูนย์อนามัยที่11 โดยมีกลุ่มเป้าหมายจากโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่11 และตัวแทนจากโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลในพื้นที่บริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่11 จำนวนทั้งสิ้น 63 คน วัตถุประสงค์ให้ผู้เข้าประชุมได้มีความรู้ ความเข้าใจ ในการบริหารจัดการมูลฝอยติดเชื้อในสถานบริการสาธารณสุขได้อย่างมีประสิทธิภาพ และถูกต้องตามกฎกระทรวงว่าด้วยการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ.2545 ตลอดจนเป็นต้นแบบต่อหน่วยงาน องค์กรอื่นๆ และเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ประชาชนในการลดและคัดแยกมูลฝอย เพื่อป้องกันและลดปัจจัยเสี่ยงของการเกิดโรค และผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมต่อไป โดยมีหัวข้อในการอบรมดังนี้ 1.มูลฝอยติดเชื้อกับผลกระทบต่อสุขภาพและสิ่งแวดล้อม
2.มาตรการป้องกันอันตรายส่วนบุคคลของผู้ปฏิบัติงาน
3.ความรู้พื้นฐานและหลักการทั่วไปเกี่ยวกับการจัดการมูลฝอยติดเชื้อ
4.การคัดแยกมูลฝอยติดเชื้อ
5.การเก็บรวมและการเคลื่อนย้ายมูลฝอยติดเชื้อ
6.หลักสูตรปฏิบัติในการขนส่งมูลฝอยติดเชื้อ
7.เทคโนโลยีการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ