กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
งานทันตสาธารณสุข ศูนย์อนามัยที่ 11 เข้าร่วมการประชุมติดตามการดำเนินงานสร้างเสริมสุขภาพช่องปาก
ผู้ป่วยเบาหวาน ครั้งที่ 1/2566 ผ่านระบU Video Conference ด้วยโปรแกรม Zoom Cloud Meeting
ในวันที่ 15 มิถุนายน 2566 จัดโดยสำนักทันตสาธารณสุข กรมอนามัย วัตถุประสงค์เพื่อติดตามการดำเนินงานสร้างเสริมสุขภาพช่องปากผู้ป่วยเบาหวานในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 4, 6 และ 11 มีทันตบุคลากรผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพช่องปาก
ผู้ป่วยเบาหวาน ทั้งระดับเขต จังหวัด และหน่วยบริการเข้าร่วมการประชุมจำนวน 75 user
โดยที่ประชุมให้พื้นที่นำเสนอผลการดำเนินงาน รูปแบบการดำเนินงานภายในจังหวัด กิจกรรมเด่น/นวัตกรรมสนับสนุนการดำเนินงาน ปัญหาอุปสรรคในการดำเนินงาน และแนวทางแก้ไข และข้อเสนอแนะเพื่อการพัฒนางานในปีงบประมาณ 2567 โดยรูปแบบการดำเนินงานมีทั้งการดำเนินงานแบบตั้งรับในคลินิกทันตกรรม การตรวจคัดกรองในคลินิก NCD การตรวจคัดกรองเชิงรุกในชุมชนร่วมกับการตรวจตา เท้า และการนำข้อมูล Data exchange เพื่อติดตามนัดหมายกลุ่มเป้าหมาย โดยการประเมินสภาวะช่องปากก่อนการรักษา แบ่งกลุ่มเป็นสีเขียว เหลือง แดง เพื่อออกแบบระบบบริการตามความเหมาะสมของแต่ละพื้นที่ รวมทั้งประเมินผลการรักษาด้วย
ในปีงบประมาณ 2567 สำนักทันตสาธารณสุข มีแผนให้ทุกจังหวัดมีการจัดบริการในกลุ่มดังกล่าว