กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 31 สิงหาคม 2566 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช นำทีมโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และนางจุฑามาศ ศุภวิมุติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ ร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้เรื่องการปฐมพยาบาลเบื้องต้น ในเรื่อง
- การปฐมพยาบาลเกี่ยวกับบาดแผลภายนอก
- การปฐมพยาบาลเกี่ยวกับภาวะชัก
- การปฐมพยาบาลการอุดกั้นทางเดินหายใจ
- การช่วยฟื้นคืนชีพเบื้องต้น
- การปฐมพยาบาลเกี่ยวกับแผลไฟไหม้
- การปฐมพยาบาลเกี่ยวกับการบาดเจ็บของกระดูก
ณ ห้องโสตทัศนศึกษา โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ๑๙ จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยมีบุคลากรทางการศึกษาและตัวแทนนักเรียน เข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 50 คน รูปแบบกิจกรรม Active learning แทรกความรู้ และลงมือทำ เพื่อประโยชน์ในการนำกลับไปใช้ในชีวิตประจำวันให้มากที่สุด