กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 5 กันยายน 2566 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช นำทีมโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ นางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ และทันตแพทย์วิศว แก้วประดิษฐ์ ทันตแพทย์ปฏิบัติการ ร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้ในโครงการส่งเสริมสุขภาพช่องปากและป้องกันโรคติดต่อ ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กองค์การบริหารส่วนตำบลปากนคร ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลปากนคร ตำบลปากนคร อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช วัตถุประสงค์เพื่อลดอัตราการป่วยเป็นโรคติดต่อในเด็กกลุ่มเสี่ยง 0-5 ปี ป้องกันการระบาดของโรคติดต่อในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กอย่างถูกต้อง แก้ไขปัญหาเด็กให้มีฟันผุไม่เกินร้อยละ 57 ครูผู้ดูแลเด็ก ผู้ปกครองและมีความรู้ความเข้าใจและมีพฤติกรรมในการดูแลทันตสุขภาพขอเด็กอย่างถูกต้องและแก้ไขปัญหาได้กิจกรรมในครั้งนี้ มีกลุ่มเป้าหมายหลักเป็นผู้ปกครอง และครูผู้ดูแลเด็กใน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กองค์การบริหารส่วนตำบลปากนคร อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช จำนวน 50 คน