กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศอ.11 จัดกิจกรรมรณรงค์วันล้างมือโลก ( Global Hand Washing Day) " มือสะอาด...อยู่ใกล้แค่เอื้อม : Clean hands are within reach "
วันที่ 10 ตุลาคม 2566 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช จัดกิจกรรมรณรงค์ วันล้างมือโลก( Global Hand Washing Day) ณ บริเวณ ตลาดนัดชุมชนปากเนตร อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช โดย ดร.ชัยณรงค์ แก้วจำนงค์ รักษาการในตำแหน่งนักวิชาการสาธารณสุขเชี่ยวชาญ ได้ร่วมแลกเปลี่ยนในประเด็น "ความสำคัญวันล้างมือโลก" ซึ่งสมัชชาใหญ่แห่งสหประชาชาติ (UN : UNITED NATIONS) กำหนดให้วันที่ 15 ตุลาคม ของทุกปี เป็นวันล้างมือโลก (Global Hand Washing Day) เป็นการรณรงค์และกระตุ้นให้เด็ก เยาวชนและประชากร ทั่วโลกให้ความสำคัญในเรื่องของการล้างมือด้วยสบู่อย่างถูกวิธีเป็นประจำ กิจกรรมได้ครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากเทศบาลตำบลบางจาก โดยนายสุวัฒน์ วชิรธนากร ปลัดเทศบาลตำบลบางจาก พร้อมด้วย อสม.ในพื้นที่ร่วมกิจกรรมรณรงค์ อาทิ เดินรณรงค์สร้างความรอบรู้การล้างมือ สาธิตการล้างมือ 7 ขั้นตอน แจกสเปรย์แอลกอฮอล์ และของที่ระลึก เล่นเกมส์ตอบคำถาม สำรวจพฤติกรรมอนามัย เรื่อง การล้างมือ ผ่าน QR code เพื่อส่งเสริมความรอบรู้ แก่ประชาชนให้ตระหนักและเห็นความสำคัญ ในการล้างมือด้วยน้ำและสบู่ ป้องกันการแพร่กระจายของเชื้อโรคเข้าสู่ร่างกายได้