กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กจัดประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การส่งเสริมสุขภาพหญิงตั้งครรภ์เขตพื้นที่บริการศูนย์อนามัยที่ 11 ณ ห้องประชุมสิริธรรมนคร ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช เพื่อพัฒนาศักยภาพและแลกเปลี่ยนเรียนรู้การเตรียมความพร้อมก่อนการตั้งครรภ์ การส่งเสริมสุขภาพหญิงตั้งครรภ์การขับเคลื่อนตำบลมหัศจรรย์ 1000 วัน plus สู่ 2500 วัน ในเขตพื้นที่บริการ ศูนย์อนามัยที่ 11 โดยมีการบรรยายเรื่อง การส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ในชุมชน การส่งเสริมโภชนาการหญิงตั้งครรภ์ แนวทางการขับเคลื่อนตำบลมหัศจรรย์ 1000 วัน สู่ 2500 วัน การพัฒนาคุณภาพมาตรฐานหน่วยบริการปฐมภูมิ การเตรียมความพร้อมก่อนตั้งครรภ์ และแบ่งกลุ่มเพื่อระดมความคิดในการขับเคลื่อนการดูแลหญิงตั้งครรภ์ในปีงบประมาณ 2567 ในประเด็น การเตรียมความพร้อมก่อนการตั้งครรภ์ การค้นหาหญิงตั้งครรภ์ฝากครรภ์ก่อน 12 สัปดาห์ การส่งต่อ ติดตามเยี่ยมหญิงตั้งครรภ์ และสิ่งที่ต้องการสนับสนุนจากแม่ข่าย เพื่อพัฒนาการดูแลหญิงตั้งครรภ์ในชุมชน ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็ก และ อสม.แม่และเด็กจาก 7 รพ.สต.ในเขตพื้นที่บริการศูนย์อนามัยที่ 11 จำนวน 48 คน