กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราชร่วมกับโรงพยาบาลมหาราชนครศรีธรรมราชจัดการประชุมเชิงปฏิบัติการ การจัดคลินิกส่งเสริมการมีบุตรและการจัดบริการการฉีดเชื้ออสุจิเข้าโพรงมดลูกโดยตรง(IUI) วันที่ 4 ธันวาคม 2566 ณ ห้องประชุมยุคลทิฆัมพร ชั้น 5 อาคารเฉลิมพระบารมี โรงพยาบาลมหาราชนครศรีธรรมราช โดยมีนายแพทย์วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราชกล่าวต้อนรับ และนายแพทย์พงษ์พจน์ ธีรานันทชัย ประธานคณะกรรมการขับเคลื่อนนโยบายสาธารณสุขด้านการส่งเสริมการมีบุตรเขตสุขภาพที่ 11 เป็นประธานเปิดการประชุม ซึ่งมีวัตถุประสงค์ เพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากร 3 กลุ่ม ได้แก่ สูตินรีแพทย์ พยาบาลและนักเทคนิคการแพทย์ในเขตสุขภาพที่ 11 ให้มีศักยภาพ ยกระดับและเพิ่มสถานบริการและสิทธิประโยชน์ในการจัดบริการส่งเสริมการมีบุตร ส่งเสริม สนับสนุนการเข้าถึงบริการการดูแลรักษาภาวะมีบุตรยาก กิจกรรม ประกอบด้วย การบรรยาย รูปแบบการจัดบริการคลินิกส่งเสริมการมีบุตร การเตรียมอสุจิสำหรับฉีดเชื้อเข้าโพรงมดลูก การฝึกปฏิบัติการตรวจน้ำเชื้อ (Seman analysis) และการเตรียมอสุจิสำหรับฉีดเชื้อเข้าโพรงมดลูก (IUI) ทั้งนี้เพื่อเกิดการพัฒนาศักยภาพคนให้มีศักยภาพเพียงพอ รองรับการส่งเสริมการมีบุตร ในภาพรวมของเขตสุขภาพที่ 11 ตามนโยบายกระทรวงสาธารณสุข 100 วัน ในการส่งเสริมการมีบุตรเป็น “วาระแห่งชาติ”
ภาพ/ข่าว:งานสื่อสารประชาสัมพันธ์ ศูนย์อนามัยที่11