กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 6-8 ธันวาคม 2566 สำนักคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ กรมอนามัย ดำเนินการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับการขับเคลื่อนและพัฒนาระบบงานวิชาการกรมอนามัย ณ โรงแรมเอเชีย แอร์พอร์ท อำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อยกระดับระบบและกลไกการขับเคลื่อนวิชาการและพัฒนาองค์ความรู้ วิจัย และนวัตกรรมส่งเสริมและสนับสนุนนักวิชาการกรมอนามัย ในการสร้างและพัฒนางานวิจัย การจัดการความรู้ และนวัตกรรมด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วยคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนและพัฒนาวิชาการกรมอนามัย และผู้เกี่ยวข้อง รวมจำนวน 50 คน โดยได้รับเกียรติจากนายแพทย์สมพงษ์ ชัยโอภานนท์ ประธานคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ กรมอนามัย เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมครั้งนี้ ซึ่งประเด็นเนื้อหา ประกอบด้วย การอภิปรายเรื่อง บทบาทของคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนและพัฒนาวิชาการ กรมอนามัย การอภิปรายเรื่องการเขียนโครงการวิจัยอย่างไรให้ดลใจแหล่งทุนรวมถึงฝึกปฏิบัติการเขียนโครงการวิจัยเพื่อขอแหล่งทุน ซึ่งมีวิทยากรจากสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม (สกสว.) สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) และสำนักคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ กรมอนามัย
มีการวิเคราะห์สถานการณ์และแผนการขับเคลื่อนการพัฒนาวิชาการของหน่วยงาน วิทยากรโดย ดร.จตุพร วิศิษฏ์โชติอังกูร โดยศูนย์อนามัยที่11 มีผู้เข้าร่วมการประชุมครั้งนี้ ได้แก่
ดร.ชัยณรงค์ แก้วจำนงค์
นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ
หัวหน้ากลุ่มพัฒนาวิจัย นวัตกรรมและความรอบรู้ด้านสุขภาพ
ดร.เปรมยุดา นาครัตน์
พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ
กลุ่มพัฒนาวิจัย นวัตกรรมและความรอบรู้ด้านสุขภาพ