กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 20 ธันวาคม 2566 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน โดย นางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ ได้ร่วมเป็นวิทยากรในการประชุมชี้แจงแนวทางการบันทึกข้อมูลการเฝ้าระวังและส่งเสริมพัฒนาการเด็กปฐมวัยผ่านระบบออนไลน์ Microsoft Teams โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุขและครู ผู้ดูแลเด็กในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย มีความเข้าใจในการใช้โปรแกรม KidDiary School และ Thai School Lunch ในการเฝ้าระวังและส่งเสริมโภชนาการและพัฒนาการเด็ก และใช้เป็นข้อมูลในการดำเนินงานเด็กปฐมวัยในพื้นที่ให้มีรูปแบบเดียวกัน ทั้งจังหวัด โดยมีประเด็นหลักในการบรรยาย ดังนี้
- การประเมินการเจริญเติบโตเด็กปฐมวัย
- แนวทางการใช้งานโปรแกรม KidDiary และ Thai School Lunch
- แนวทางการจัดการอาหารกลางวันในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย
ผู้เข้าร่วมประชุมออนไลน์ ประกอบด้วยครูปฐมวัยและผู้ดูแลเด็กในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยทุกสังกัดและเจ้าหน้าที่สาธารณสุขที่รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพเด็กปฐมวัยในจังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวนทั้งสิ้น 295 คน
เอกสารประกอบการประชุม
https://drive.google.com/drive/folders/11IgfOMJQJllKLxn9Bpxup9kZqWbF-0z0?usp=sharing