กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 2 มกราคม 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 11 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการแกนนำด้านสุขภาพเด็กปฐมวัย โดยบุคลากรภาคีเครือข่าย 6 กระทรวง เขตสุขภาพที่ ภายใต้โครงการส่งเสริมการตั้งครรภ์และการเกิดคุณภาพ เพื่อเด็กปฐมวัยพัฒนาการสมวัย สูงดีสมส่วน ปีงบประมาณ 2567 เขตสุขภาพที่ 11 ณ ห้องประชุมโรงแรมไดมอนด์ พลาซ่า จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เกียรติจากนายแพทย์ธนิศ เสริมแก้ว สาธารณสุขนิเทศก์เขตสุขภาพที่ 11 เป็นประธานเปิดการประชุม และ นายแพทย์วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 กล่าวรายงานพร้อม บรรยายในหัวข้อ สถานการณ์ พัฒนาการเด็กปฐมวัย เขตสุขภาพที่11 ซึ่งการประชุมมีวัตถุประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้การทำงานแบบบูรณาการด้านพัฒนาการเด็กปฐมวัย โดยบุคลากรภาคีเครือข่าย ระดับจังหวัด ระดับเขต ในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข รวมทั้งร่วมกันกำหนดทิศทาง แนวทางในการดำเนินงาน และการกำกับติดตามพัฒนาการเด็กปฐมวัย ในเขตสุขภาพที่ 11 เป็นการเตรียมความพร้อมในการบูรณาการการทำงานด้านเด็กปฐมวัยกับกระทรวงอื่นๆ อีก 5 กระทรวง ให้มีความรู้ความเข้าใจในการพัฒนาสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพ ให้ผ่านมาตรฐานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยแห่งชาติ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัยระดับจังหวัด ในเขตสุขภาพที่ 11 ผู้รับผิดชอบงานพัฒนาการเด็กปฐมวัย ศูนย์สุขภาพจิตที่ 11 ผู้รับผิดชอบงานพัฒนาการเด็กปฐมวัย สถาบันสุขภาพจิตเด็กและวัยรุ่นภาคใต้ จำนวน 30 คน