กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 9 - 11 มกราคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราชร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดกระบี่ ลงพื้นที่ถ่ายทำถอดบทเรียนการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ประเด็นการส่งเสริมสุขภาพอนามัยแม่และเด็ก “ตำบลมหัศจรรย์ 1000 พลัส สู่ 2500 วัน ตำคลองหิน ตําบลคลองหิน” อําเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่ เพื่อถ่ายทำ สัมภาษณ์ ถอดบทเรียน ผลการดำเนินงานที่ประสพผลสำเร็จของพื้นที่ ผลิตสื่อสารคดีเผยแพร่ต่อไป ซึ่งองค์การบริหารส่วนตำบลคลองหิน ภายใต้การบริหาร นายศิลา ใสยิด นายก อบต.คลองหิน เห็นความสำคัญของการพัฒนาระบบสุขภาพของสตรีและเด็กปฐมวัย จึงได้ร่วมกับภาคีเครือข่าย อาทิ ครู อสม.สาธารณสุข ภาคีภาคประชาชน ร่วมกันดำเนินงานในทุกมิติ การพัฒนาคุณภาพ บริการสาธารณสุข รพ.สต.บ้านหนองหลุมพอ มีการจัดระบบบริการที่ได้มาตรฐาน สถานที่สะอาด เป็นสัดส่วน วัสดุอุปกรณ์ในการประเมินภาวะโภชนาการได้มาตรฐาน มีการ calibrate เครื่องชั่งน้ำหนักทุกครั้ง โดยมี โรงพยาบาลอ่าวลึกซึ่งเป็นโรงพยาบาลแม่ข่ายสนับสนุนการให้บริการด้านทันตกรรม การพัฒนาคุณภาพสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ศพด.ในสังกัดอบต.มีผลการประเมินตนเองตามมาตรฐานสพด.แห่งชาติ จุดเด่น ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านนบ มีการวางแผนเมนูอาหารกลางวันหมุนเวียนล่วงหน้า 30 วันและจัดอาหารได้เพียงพอเหมาะสมตามวัย นำโปรแกรม KidDiary มาใช้บันทึกและแปรผลภาวะโภชนาการเด็กและส่งต่อข้อมูลให้ผู้ปกครองทราบ ร่วมกิจกรรมกับชุมชน เช่น เดินวิ่งเพื่อสุขภาพแต่ละหมู่บ้าน การเรียนรู้นอกห้องเรียน การมีส่วนร่วมของชุมชน อสม.มีความ เข้มแข็ง สามารถเข้าถึงชุมชน และติดตามหญิงตั้งครรภ์ให้มาฝากครรภ์ การเยี่ยมติดตามแม่ตั้งครรภ์ แม่หลังคลอด ตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2,500 วัน เป็นกลไก ความร่วมมือภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง ในการดูแล ส่งเสริมสุขภาพ สตรีและเด็กปฐมวัย ตั้งแต่ปฏิสนธิในครรภ์มารดา จนถึงเด็กอายุ 5 ปี ส่งเสริมให้การตั้งครรภ์มีคุณภาพ ลูกเกิดรอด แม่ปลอดภัย และเด็กปฐมวัยเติบโตเต็มศักยภาพ
FB: https://www.facebook.com/media/set?vanity=hpc11nakhonsi&set=a.1091560398636865