กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยรุ่น ได้ร่วมเป็นวิทยากรในการอบรมให้ความรู้เกี่ยวกับความเสมอภาคทางเพศและความเท่าเทียมทางเพศ ให้แก่นักเรียนโรงเรียนท่านครญาณวโรภาสอุทิศ ประจำปีงบประมาณ 2567 ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลปากนคร ตำบลปากนคร อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช จัดโดย องค์การบริหารส่วนตำบลปากนคร อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช
โดยมีกิจกรรมบรรยาย สาธิต และฝึกทักษะในหัวข้อ ดังนี้
- ความเสมอภาคและความเท่าเทียมทางเพศ
- การคุมกำเนิด
- การเข้าถึงบริการยุติการตั้งครรภ์
- สุขภาพจิต การถูกบูลลี่ และการปฏิเสธ
- โภชนาการในวัยรุ่น
กิจกรรมในครั้งนี้ มีกลุ่มเป้าหมายหลักเป็นนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนท่านครญาณวโรภาส อุทิศ ตำบลปากนคร อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช จำนวน 80 คน