กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญากุล อธิบดีกรมอนามัย พร้อมด้วย นายแพทย์วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ลงพื้นที่โรงพยาบาลระนอง ขับเคลื่อนนโยบายส่งเสริมการมีบุตร โดยมีนายแพทย์นรเทพ อัศวพัชระ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดระนอง, นายแพทย์นิคม มะลิทอง ผู้อำนวยการโรงพยาบาลระนองพร้อมคณะเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลระนองให้การต้อนรับ เวลา 09.00 น. แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญากุล อธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดการประชุมวิชาการ “การส่งเสริมการตั้งครรภ์อย่างมีคุณภาพ” พร้อมทั้งกล่าวยินดีที่โรงพยาบาลระนองจะเป็นอีกหนึ่งหน่วยงานสำคัญในการขับเคลื่อนนโยบาย เพื่อให้สถานพยาบาลในจังหวัดระนอง รวมถึงโรงพยาบาลชุมชนช่วยกันขับเคลื่อนให้สำเร็จ ต่อมาได้เปิดคลินิกส่งเสริมการบุตร โดยคลินิกได้ให้วามรู้ของ โรงเรียนพ่อแม่ คลินิกนมแม่ เพื่อสนองนโยบาย ทั้งนี้ได้ลงตรวจเยี่ยมตลาดนัดสีเขียวของโรงพยาบาล หอผู้ป่วยชีวาภิบาล และตู้เติมรักปันสุขของโรงพยาบาล
เวลา 11.00 น. เป็นประธานเปิด Health Station Center Ranong Hospital สถานีสุขภาพ โรงพยาบาลระนอง ซึ่งเป็น 1 ในเข็มมุ่งของโรงพยาบาลระนองในปี 2567 การเปิดสถานีสุขภาพ โรงพยาบาลระนองในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้บริการตรวจคัดกรองสุขภาพแก่ประชาชน ทั้งในเขตตำบลเขานิเวศน์ อำเภอเมืองระนองและพื้นที่ใกล้เคียง ซึ่งให้บริการตรวจคัดกรองสุขภาพ ดังนี้ 1) คัดกรองโรคความดันโลหิต 2) คัดกรองโรคเบาหวาน 3) ประเมินสุขภาพจิต 2Q 4) คำนวณค่าดัชนีมวลกาย 5) ให้คำปรึกษา 3อ 2ส
ภาพ/ข่าว ประชาสัมพันธ์ รพ.ระนอง
#ศูนย์อนามัยที่ 11
#กรมอนามัย
#กระทรวงสาธารณสุข
#ส่งเสริมการมีบุตร#โรงพยาบาลระนอง#สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระนอง