กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge ต้นแบบนำร่องโรงพยาบาลคาร์บอนต่ำและการเตรียมการรองรับภัยจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ เขตสุขภาพที่ 11 ณ โรงพยาบาลท่าแซะ จังหวัดชุมพร เพื่อพัฒนายกระดับสู่ระดับ Challenge ด้านโรงพยาบาลคาร์บอนต่ำและการเตรียมการรองรับภัยจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ ทั้งนี้ทางศูนย์อนามัยได้ให้การสนับสนุนกระบวนการดำเนินงานด้านวิชาการเเพื่อเตรียมความพร้อมข้อมูลและหลักฐานที่เกี่ยวข้อง เติมเต็มประเด็นโอกาสพัฒนาให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น และได้มอบป้ายมาตรฐาน HAS ให้แก่ รพ.ท่าแซะ ซึ่งมีการพัฒนาได้ตามมาตรฐาน HAS และมาตรฐาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge ในระดับ Excellenge ในปีงบประมาณ 2566 สามารถเป็นโอกาสพัฒนาในระดับ Challenge ต่อไปในอนาคต