กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 มีนาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี จัดประชุมคณะอนุกรรมการจังหวัด ตามพระราชบัญญัติการป้องกันและแก้ไขปัญหาในวัยรุ่น ปี 2559 ครั้งที่ 1 / 2567 โดยมี นายสุคนธ์ หนูภักดี รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธาน นายแพทย์สำเนียง แสงสว่าง รอง นายแพทย์ สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี เลขานุการ และคณะอนุกรรมการตัวแทนกระทรวงต่างๆ ภายในจังหวัดเข้าร่วม จำนวน 19 คน
เลขานุการได้นำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับอัตราการคลอดในวัยรุ่น มีแนวโน้มลดลง คือ อัตราการคลอดมีชีพในมารดาอายุ 10-14 ปี อัตราคลอดมีชีพมารดาอายุ 15-19 ปี อัตราการตั้งครรภ์ซ้ำมารดาวัยรุ่น มีแนวโน้มที่ดี อัตราคุมกำเนิดกึ่งถาวร อัตราครอบคลุมมากขึ้น มากกว่าร้อยละ 80 มีหน่วยบริการยุติการตั้งครรภ์ที่ถูกกฎหมาย ทำให้กลุ่มเป้าหมายเข้าถึงบริการ เมื่อวิเคราะห์ปัญหา พบว่าวัยรุ่นมีอัตราการยุติการตั้งครรภ์ร้อยละ 20 กว่า ๆ นอกนั้นเป็นวัยเจริญพันธ์หรือวัยทำงาน ด้วยปัญหาที่มีความซับซ้อนทางสังคมมากขึ้น หน่วยบริการสาธารณสุขมีการพัฒนาสู่มาตรฐาน ในปี 2566 ผ่านเกณฑ์การประเมิน 12 รพ. 11 อำเภอ และในปี 2567 คาดว่าครอบคลุมร้อยละ 100 เพื่อ เป็นหน่วยบริการให้กลุ่มเป้าหมายได้เข้าถึงในทุกมิติ