กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 5 เมษายน 2567 ศูนย์อนามัยที่ 11 กรมอนามัย ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครศรีธรรมราช เทศบาลเมืองปากพูน และหน่วยงานในพื้นที่ จัดกิจกรรมรณรงค์พัฒนา ส้วมสาธารณะเพื่อรองรับการเดินทางของประชาชนเทศกาลวันสงกรานต์ "สงกรานต์สุขใจ ส้วมสาธารณะไทย สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน" ณ สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงบางจาก อ้อมค่าย (บริษัท เทียนทวีสุข จำกัด) เพื่อรณรงค์ ประชาสัมพันธ์ สร้างความรอบรู้การพัฒนาส้วมสาธารณะ รองรับการเดินทางของประชาชนช่วงเทศกาลวันสงกรานต์ ร่วมกันพัฒนาส้วมสาธารณะให้ได้มาตรฐาน ความสะอาด เพียงพอ และปลอดภัย รวมถึงรณรงค์ให้ประชาชนผู้ใช้บริการส้วมสาธารณะ มีพฤติกรรมการใช้ส้วมสาธารณะที่ถูกต้อง ลดความเสี่ยงและการแพร่กระจายของเชื้อโรคจากการใช้ส้วมสาธารณะ
โอกาสนี้ นายชัยณรงค์ แก้วจำนงค์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ รักษาการในตำแหน่งนักวิชาการสาธารณสุขเชี่ยวชาญ ได้มอบป้ายมาตรฐาน HAS และใบประกาศนียบัตรมาตรฐาน HAS แก่ ผู้ประกอบการปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงที่ผ่านมาตรฐาน จำนวน 6 แห่ง และมอบ Gift set ทำความสะอาด แก่เทศบาลเมืองปากพูน โดยมี นายปริญญา จันทรภักดี เลขานุการนายกเทศมนตรีเมืองปากพูน รับมอบและร่วมรณรงค์ แจกสเปรย์แอลกอฮอล์ และของที่ระลึก แก่นักเตินทาง Big Cleaning ล้างทำความสะอาดห้องส้วม โดยมีผู้ประกอบการสถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิง เจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่ อสม. และประชาชนร่วมกิจกรรม
ภาพเพิ่มเติม FB: ศูนย์อนามัยที่11 https://www.facebook.com/media/set/?set=a.1143539980105573&type=3
#Happytoilet2024 #songkranhappytoilet2024 #สงกรานต์สุขใจส้วมสาธารณะไทยสะอาด2567
#ศูนย์อนามัยที่11 #กรมอนามัย #เทศบาลเมืองปากพูน