กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26 เมษายน 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามประเมินระบบการเก็บขนและเตาเผามูลฝอยติดเชื้อ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์ อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช เพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาให้มีประสิทธิภาพและเป็นไปตามกฎหมายกำหนด โดยมีหน่วยงานเข้าร่วมติดตาม ประกอบด้วย สสจ.นครศรีธรรมราช,ทสจ.นครศรีธรรมราช,ท้องถิ่นจังหวัดนครศรีธรรมราช ประกอบด้วยประเด็น การขออนุญาตเก็บขน กำจัด ตามกฎหมาย, ด้านบุคลากร,ยานพาหนะและสิ่งอำนวยความสะดวก,อาคารสถานที่,การควบคุมกำกับการให้บริการ,ระบบการกำจัดด้วยเตาเผามูลฝอยติดเชื้อ เป็นต้น ซึ่งผลจากการตรวจเยี่ยมติดตามประเมินระบบการบริการเก็บขนและเตาเผามูลฝอยติดเชื้อดังกล่าว พบว่า บางประเด็นยังไม่ถูกสุขลักษณะและไม่เป็นไปตามกฎหมายกำหน ซึ่งทางศูนย์อนามัยที่ 11 จะสรุปรายงานรายละเอียดที่เกี่ยวข้องร่วมกับหน่วยงานที่ลงพื้นที่ดังกล่าวต่อไป.