กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 นายแพทย์รักษิต พิศสอาด นายแพทย์ชำนาญการ กลุ่มเทคนิคบริการและวิชาการ เข้าร่วมอบรมเชิงปฏิบัติการในหัวข้อ “A Beginner’s Guide to Start the Transcranial Magnetic Stimulation: Overcoming the Zero Experience” ซึ่งจัดโดย ภาควิชาเวชศาสตร์ฟื้นฟู คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี ณ ห้อง 810B ชั้น 8 อาคารเรียนและปฏิบัติการรวมด้านการแพทย์และโรงเรียนพยาบาลรามาธิบดี คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี มหาวิทยาลัยมหิดล กลุ่มเป้าหมายคือแพทย์อายุรกรรมระบบประสาท แพทย์เวชศาสตร์ฟื้นฟู และจิตแพทย์ เนื้อหาการประชุมเกี่ยวกับพื้นฐานในการใช้รักษาด้วยคลื่นแม่เหล็กกระตุ้นสมอง ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ที่มีประโยชน์ในการรักษาผู้ป่วยหลอดเลือดสมอง ผู้ป่วยที่มีอาการปวดเรื้อรัง ผู้ป่วยโรคไมเกรน และผู้ป่วยที่มีโรคทางจิตเวช เช่น โรคซึมเศร้า โรควิตกกังวล เป็นต้น และให้ผู้เข้าร่วมประชุมได้ฝึกใช้เครื่องกระตุ้นสมองด้วยคลื่นแม่เหล็กเพื่อสามารถนำไปใช้กับผู้ป่วยได้อย่างมั่นใจมากขึ้น