กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 14-16 พ.ค.2567 ตัวแทนจากกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมลงพื้นที่เก็บตัวอย่างน้ำประปาเพื่อขอรับรองมาตรฐานตามโครงการพัฒนาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านให้ได้มาตรฐานและราคาเหมาะสมสู่เป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน ภายใต้กิจกรรมพัฒนาระบบประปามาตรฐาน (3C) ทั้งนี้ได้ดำเนินการเก็บตัวอย่างน้ำจำนวนทั้งสิ้น 10 ตัวอย่าง ในพื้นที่อำเมือง อำเภอท่าแซะ และอำเภอปะทิว จังหวัดชุมพร
ทั้งนี้ตัวอย่างน้ำที่ดำเนินการเก็บตัวอย่างได้นำส่งยังห้องปฏิบัติการสาธารณสุข กรมอนามัย เพื่อทำการตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำตามมาตรฐานน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย ปี 2563 ต่อไป