กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 พฤษภาคม 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดภูเก็ต ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามมาตราฐานอนามัยสิ่งแวดล้อม GREEN & CLEAN Hospital Challenge ในสถานบริการสาธารณาสุข จังหวัดภูเก็ต เพื่อเยี่ยมเสริมพลังและสนับสนุนการดำเนินงานด้านวิชาการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม เพื่อยกระดับการพัฒนาสู่มาตรฐาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge ในโรงพยาบาลถลาง จากการลงติดตามงานดังกล่าวได้สรุปผลการดำเนินงานร่วมกับ สสจ.ภูเก็ต พบว่า การดำเนินงานบางประเด็นสามารถพัฒนาสู่ระดับ พื้นฐานได้ ทีมผู้ตรวจเยี่ยมได้ให้คำแนะนำด้านวิชาการและข้อกฎหมายตามมาตราฐาน เนื่องจากมีทีมงานที่พร้อมจะขับเคลื่อนงาน แต่ประเด็นที่เป็นปัญหาหลักคือนโยบายของทีมบริหารและการให้ความสำคัญในการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งทางทีมผู้เยี่ยมประเมินจะสรุปผลการเยี่ยมประเมินแก่ผู้บริหารในระดับจังหวัดและเขตสุขภาพ เพื่อเป็นโอกาสพัฒนาสู่มาตรฐานในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 11 ได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป