กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 29 พฤษภาคม 2567 นายแพทย์วินัย ตันติธนพร ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 11 เป็นประธานเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการให้บริการยาฝังคุมกำเนิด สำหรับพยาบาลวิชาชีพและนักวิชาการสาธารณสุขในเขตสุขภาพที่ 11 ปี 2567 มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพยาบาลวิชาชีพ นักวิชาการสาธารณสุข ให้มีทักษะในการให้คำปรึกษาและสามารถให้บริการคุมกำเนิดชนิดกึ่งถาวร (ยาฝังคุมกำเนิด)ได้ เพื่อให้สถานบริการสาธารณสุขสามารถให้บริการคุมกำเนิดได้หลากหลายวิธีแก่หญิงที่อยู่ในวัยเจริญพันธุ์ (อายุ 15-49 ปี) ตามความต้องการและสุขภาพของผู้รับบริการเพื่อลดอัตราการตั้งครรภ์ซ้ำในวัยรุ่น และเพื่อสนับสนุนและพัฒนาศักยภาพภาคีเครือข่ายให้มีความเข้มแข็ง และสามารถให้บริการกลุ่มวัยรุ่นได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการจัดขึ้นระหว่างวันที่ 29 – 31 พฤษภาคม 2567 ดำเนินการอบรมภาคบรรยาย ณ โรงแรมทวินโลตัส นครศรีธรรมราช และฝึกปฏิบัติ ณ โรงพยาบาลท่าศาลา นครศรีธรรมราช และศูนย์อนามัยที่ 11 นครศรีธรรมราช ได้รับความร่วมมือจาก วิทยากร พญ.นิตยา อยู่ภักดี สูติแพทย์ จากสถาบันพัฒนาสุขภาวะเขตเมือง และวิทยากรพยาบาล จากศูนย์อนามัยที่11 ผู้เข้ารับการอบรม ประกอบด้วยพยาบาลวิชาชีพ/ นักวิชาการสาธารณสุขในเขตสุขภาพที่ 11 จำนวน 24 คน
ภาพเพิ่มเติมทาง Facebook https://www.facebook.com/media/set/?vanity=hpc11nakhonsi&set=a.1178801473246090