กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 27 พฤษภาคม 2567 ณ โรงแรมนิภา การ์เด้นท์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
กรมอนามัยโดยสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์ ร่วมกับศูนย์อนามัยที่11และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี ดำเนินการจัดอบรมเชิงปฏิบัติการเรื่องเทคโนโลยีการวางแผนครอบครัวและการดูแลสุขภาพอนามัยสตรี สำหรับบุคลากรสาธารณสุข
โดยมีวัตถุประสงค์
เพื่อพัฒนาบุคลากรสาธารณสุขในสถานบริการสาธารณสุขทุกระดับ ให้มีความรู้ที่ทันกับการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับเทคโนโลยีการกำเนิดที่ใช้ในปัจจุบัน
และบุคลากรสาธารณสุขสามารถให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพอนามัยและความผิดปกติที่เกิดขึ้น
ในระบบสืบพันธุ์ของสตรีได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
โดยสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์และรศ.นพ สุรศักดิ์ อังสุวัฒนา จากมหาวิทยาลัยมหิดลได้กล่าวบรรยายเกี่ยวกับนโยบายการวางแผนครอบครัวและการป้องกันการตั้งครรภ์ซ้ำในวัยรุ่น การดูแลสุขภาพของสตรีทั้งด้านร่างกายและจิตใจในการวางแผนครอบครัวและวิธีคุมกำเนิดที่ให้บริการในปัจจุบัน และการให้คำปรึกษาแก่ผู้รับบริการเมื่อเกิดอาการข้างเคียงจากการใช้วิธีคุมกำเนิดโดยมีผู้เข้าร่วมประชุม ทั้งหมดจำนาน 96คน
เป็นพยาบาลวิชาชีพ 60 คน
นักวิชาการสาธารณสุข 36 คน