กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 5 มิถุนายน 2567 กรมอนามัยโดยสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์ ร่วมกับศูนย์อนามัยที่11 และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดระนองดำเนินการจัดอบรมเชิงปฏิบัติการเรื่องเทคโนโลยีการวางแผนครอบครัวและการดูแลสุขภาพอนามัยสตรี สำหรับบุคลากรสาธารณสุข โดย มีนายแพทย์นรเทพ อัศวพัชระ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดระนอง เป็นประธาน พร้อมด้วยนายพิเชษฐ์ บุญเซียม รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดระนอง และนางสุนันทา เพชรสังข์ หัวหน้ากลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพกล่าวรายงาน โดยได้รับเกียรติจาก ศาสตราจารย์นายแพทย์อรรนพ ใจสำราญ นายกสมาคมอนามัยเจริญพันธุ์(ไทย) และคุณปภาวี ไชยรักษ์ หัวหน้า กลุ่มงานพัฒนาประชากรสำนักงานอนามัยการเจริญพันธุ์เป็นวิทยากรให้ความรู้แก่ผู้เข้าอบรม ประกอบไปด้วยพยาบาลวิชาชีพและนักวิชาการสาธารณสุข รวม 80 คน ณ โรงแรมไอเฟลอินน์ อำเภอเมือง จังหวัดระนอง
โดยมีวัตถุประสงค์
เพื่อพัฒนาบุคลากรสาธารณสุขในสถานบริการสาธารณสุขทุกระดับ ให้มีความรู้ที่ทันกับการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับเทคโนโลยีการกำเนิดที่ใช้ในปัจจุบันและบุคลากรสาธารณสุขสามารถให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพอนามัยและความผิดปกติที่เกิดขึ้นในระบบสืบพันธุ์ของสตรีได้อย่างถูกต้องเหมาะสม รวมถึงการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ของสถานบริการแต่ละที่ทั้งนี้เป้าหมายเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ผู้รับบริการ