กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 7 มิถุนายน 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมเป็นวิทยากรการอบรมโครงการมหัศจรรย์ 2500 วันแรกแห่งชีวิต รพ.สต บ้านบางใหญ่ ปีงบประมาณ 2567 ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านบางใหญ่ วัตถุประสงค์เพื่อขับเคลื่อนตำบลมหัศจรรย์ 1000 วันplus สู่ 2500 วัน ในพื้นที่ตำบลบางจาก กิจกรรมในครั้งนี้ ได้แก่ บรรยายนโยบายการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก การดำเนินงานมหัศจรรย์ 2500 วันแรกของชีวิตและการดำเนินงานคลินิกสุขภาพดี การดูแลสุขภาพหญิงตั้งครรภ์ตามมาตรฐาน การส่งเสริมพัฒนาการเด็กโดยใช้แบบทดสอบ DSPM ตามช่วงวัย การเฝ้าระวังและส่งเสริมภาวะโภชนาการมารดาและเด็ก และการดูแลสุขภาพและฟันในเด็กปฐมวัย ผู้เข้าร่วมการอบรม ประกอบด้วย ตัวแทนกลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก เจ้าหน้าที่รพ.สต. บ้านบางใหญ่ อสม. และประชาชนทั่วไป จำนวน 60 คน