กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 6 มิถุนายน 2567 กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน นำโดย ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเชาว์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มและคณะ ได้ร่วมเป็นวิทยากรในโครงการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน เก่ง ดี มีทักษะ แข็งแรง จังหวัดชุมพร ปี 2567 ในกิจกรรมประชุมพัฒนาโรงเรียนตามเกณฑ์โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพ (โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล และแนวทางการดำเนินงานโครงการสุขภาพดีด้วยทฤษฎีเพื่อน (ตาย) 10 อ. ประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ (Training & Coaching) ระหว่างเวลา 08.30 -16.30 น. ณ ห้องประชุมขุนกระทิง ชั้น 3 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชุมพร เขต 1 ดำเนินการจัดประชุมโดย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชุมพร
โดยมีประเด็นหลักในการบรรยาย และฝึกปฏิบัติ ในประเด็น การดำเนินงานตามมาตรฐานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (GSHPS) 10 องค์ประกอบ และ 6 ตัวชี้วัด และการจัดกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพด้วยทฤษฎีเพื่อน (ตาย) ด้วยหลัก 10 อ.
มีผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วยครูผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพและครูอนามัยในโรงเรียนที่เข้าร่วมกระบวนการโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล ของจังหวัดชุมพร จำนวนทั้งสิ้น 100 คน
ผู้เจ้าร่วมกิจกรรม ดังนี้
1. ดร.วันชัย เยี่ยงกุลเซาว์ นักวิซาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ
2. นางปาณิสรา กลั่นนิเวศ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ
3. นางสาวเสาวนีย์ สะรุโณ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
4. นางสาวอุมาภรณ์ ไทรสุวรรณ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ
5. นางสาวปัทมา ดวงมุสิก นักโภชนาการปฏิบัติการ