กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26-28 มิถุนายน 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 11 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี ลงพื้นที่เยี่ยมติดตามประเมินการดำเนินงานตามมาตรฐาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge ในพื้นที่ท่องเที่ยวเขตสุขภาพที่ 11 ณ โรงพยาบาลเกาะสมุย, โรงพยาบาลเกาะพะงัน และโรงพยาบาลเกาะเต่า เพื่อยกระดับมาตรฐาน สู่ Excellence ในการพัฒนาคุณภาพด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมพื้นที่ท่องเที่ยวให้มีระบบบริการที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมภายใต้บริบทพื้นที่เกาะการพัฒนาในหลายประเด็นยังต้องขับเคลื่อนสู่มาตรฐานวิชาการและให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น ระบบการจัดการมูลฝอยติดเชื้อ ระบบบำบัดน้ำเสีย หากไม่มีการจัดการที่มีประสิทธิภาพจะส่งผลกระทบต่อการท่องเที่ยวเกิดการแพร่กระจายเชื้อโรค อีกทั้งการบริหารจัดการยังต่างบริบทและใช้งบประมาณในการบริหารจัดการสูงกว่าพื้นที่บนฝั่ง จากผลการประเมินดังกล่าว ทั้ง 3 หน่วยงาน มีโอกาสพัฒนาและสามารถเติมเต็มตามข้อเสนอแนะ ของคณะกรรมการตรวจประเมินในแต่ละประเด็น แต่ควรได้รับการขับเคลื่อนระดับนโยบายและมีระบบเฝ้าระวังผลกระทบด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมอย่างต่อเนื่องต่อไป